Kelebone Maope
![]() | |||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| |||||||||||
Rayuwa | |||||||||||
Haihuwa | 15 Satumba 1945 (79 shekaru) | ||||||||||
ƙasa | Lesotho | ||||||||||
Karatu | |||||||||||
Harsuna |
Turanci Sesotho (en) ![]() | ||||||||||
Sana'a | |||||||||||
Sana'a | ɗan siyasa da Mai wanzar da zaman lafiya | ||||||||||
Imani | |||||||||||
Jam'iyar siyasa |
Lesotho Congress for Democracy (en) ![]() |
Kelebone Albert Maope (an haife shi a shekara ta 1945) ɗan siyasa ne daga Lesotho. Ya yi aiki a jam'iyyar Basutoland Congress Party (BCP) da Lesotho Congress for Democracy (LCD) gwamnatoci a shekarun 1990 kafin ya rabu da LCD a shekarar 2001 ya kafa nasa jam'iyyar, Lesotho People's Congress (LPC).
Aikin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]A matsayinsa na memba na BCP, Maope ya yi aiki a matsayin Atoni Janar kuma Ministan Shari'a a ƙarƙashin mulkin soja da ya mulki Lesotho daga shekarun 1986 zuwa 1993. Ya kuma kasance ministan shari'a a gwamnatin BCP da ta fara aiki a shekarar 1993.[1] A ranar 14 ga watan Afrilu, 1994, sojoji sun yi garkuwa da shi a takaice tare da wasu ministoci uku; An kashe minista na biyar, Mataimakin Firayim Minista Selometsi Baholo a wannan lamarin. [2]
Maope yayi aiki a matsayin Ministan Shari'a har sai da aka naɗa shi Ministan Harkokin Waje a wani sauyi na majalisar ministoci a ranar 20 ga watan Yuli, 1995. A ranar 21 ga watan Fabrairu, 1998 aka zaɓe shi mataimakin shugaban sabuwar jam’iyya mai mulki, LCD, wadda aka kafa a shekarar 1997. Ya ci gaba da kasancewa a wannan matsayi har zuwa watan Yuni na shekarar 1998, lokacin da aka naɗa shi mataimakin firaminista da ministan noma da kwace filaye.[3] A ranar 22 ga watan Yuli, 1999, ya zama ministan kuɗi da tsare-tsare na raya ƙasa, yayin da ya kasance mataimakin firaminista.[4]
A farkon shekara ta 2001, an sake zaɓar Maope a matsayin Mataimakin Shugaban LCD ba tare da adawa ba. A watan Yulin 2001, an ɗauke shi daga muƙaminsa na Ministan Kuɗi zuwa na Ministan Shari'a da Tsarin Mulki, wanda ya kasance mataimakin firaminista.[5]
A cikin watan Satumba na shekarar 2001, an nuna rashin jin daɗi a cikin LCD a cikin wata sanarwa da Maope, ɗan ƙungiyar Lesiba na jam'iyyar ya yi, yana zargin cewa gwamnati na zalunci. Ministan harkokin wajen ƙasar Tom Thabane sai ya fito fili ya zagi Maope.[6] A ranar 28 ga watan Satumba, Maope ya yi murabus daga gwamnati, kuma ya kafa sabuwar jam'iyya, Lesotho People's Congress (LPC), wadda aka yi wa rajista a ranar 8 ga watan Oktoba. LPC, tare da Maope a matsayin shugabanta, ta sami 'yan majalisa 27 ta hanyar ficewa daga LCD.[7]
A zaɓen 'yan majalisu na watan Mayun 2002, Maope ya lashe kujera a mazaɓar Seqonoka; shi ne ɗan takarar jam’iyyar LPC ɗaya tilo da ya ci zaɓe a mazaɓar, duk da cewa jam’iyyar ta samu wasu kujeru huɗu ta hanyar samun wakilci.[8]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Francis K. Makoa, "Political Instability in Post-Military Lesotho: The Crisis of the Basotho Nation-state?" Archived 2007-09-26 at the Wayback Machine, African Security Review, volume 5, number 3, 1996.
- ↑ "Deputy Prime Minister Murdered by Army Faction", Summary of Events in Lesotho, 2nd quarter 1994, trc.org.ls."Summary of Events in Lesotho - 2nd quarter 1994". Archived from the original on 27 September 2007. Retrieved 2016-02-08.
- ↑ "Deputy Prime Minister Murdered by Army Faction", Summary of Events in Lesotho, 2nd quarter 1994, trc.org.ls."Summary of Events in Lesotho - 2nd quarter 1994". Archived from the original on 27 September 2007. Retrieved 2016-02-08.
- ↑ "Government Reshuffle Following Ketso’s Resignation", Summary of Events in Lesotho, Volume 6, Number 3, Third Quarter 1999, trc.org.ls.
- ↑ "Cabinet Reshuffle Results in New Blood" Archived 2007-09-27 at the Wayback Machine, Summary of Events in Lesotho, Volume 8, Number 3, Third Quarter 2001, trc.org.ls.
- ↑ "Deputy Prime Minister and Foreign Minister Trade Insults; DPM Later Resigns" Archived 2007-09-27 at the Wayback Machine, Summary of Events in Lesotho, Volume 8, Number 3, Third Quarter 2001, trc.org.ls.
- ↑ "LCD Dissidents Form New Political Party" Archived 2007-09-27 at the Wayback Machine, Summary of Events in Lesotho, Volume 8, Number 4, Fourth Quarter 2001, trc.org.ls.
- ↑ "Compensatory Seats Spring a Few Surprises" Archived 2007-09-27 at the Wayback Machine, Summary of Events in Lesotho, Volume 9, Number 2, Second Quarter 2002, trc.org.ls.